Xá Lượng tổ chức Hội nghị tổng kết công tác QP-AN; PCTT-TKCN và công tác Lâm nghiệp năm 2023, triển khai nhiệm vụ năm 2024
26/01/2024
Lượt xem: 528
Sáng ngày 25/01, UBND xã Xá Lượng tổ chức Hội nghị nghị tổng kết công tác QP-AN; PCTT-TKCN và công tác Lâm nghiệp năm 2023, triển khai nhiệm vụ năm 2024. Tham dự Hội nghị có đồng chí Lương Vĩnh Phước, Phó Hạt trưởng Hạt kiểm lâm huyện Tương Dương; các đồng chí lãnh đạo Đảng ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ và các ban, ngành, đoàn thể cấp xã; đại diện lãnh đạo các cơ quan, đơn vị, trường học đóng trên địa bàn; Bí thư các chi bộ, Trưởng bản, Công an viên, Thôn đội trưởng 09/09 bản.
Đại biểu dự hội nghị
Năm 2023, Ban chỉ huy quân sự, Công an, Kiểm lâm, Ban chỉ hauy PCTT-TKCN xã Xá Lượng đã làm tốt công tác tham mưu cho cấp ủy, chính quyền trong thực hiện nhiệm vụ quốc phòng - an ninh trên địa bàn. Ban chỉ huy quân sự xã đã thực hiện tốt nhiệm vụ sẵn sàng chiến đấu, xây dựng lực lượng; tổ chức huấn luyện, diễn tập và thực hiện các chế độ chính sách, đảm bảo công tác PCTT, TKCN, quản lý chặt chẽ nguồn lâm sản và diện tích rừng hiện có….
Đ/c Vi Mạnh Cường, Trưởng Công an xã Báo cáo các nội dung tại hội nghị tổng kết
Trong công tác giữ gìn an ninh chính trị, trật tự an toàn xã hội, lực lượng công an xã đã chủ động bám sát địa bàn, nắm chắc tình hình và tham mưu xử lý kịp thời các vụ việc xảy ra. Đồng thời tăng cường công tác tuyên truyền phòng chống tội phạm; duy trì tuần tra vũ trang; nâng cao hiệu lực, hiệu quả công tác thi hành án hình sự và và quản lý đối tượng trên địa bàn. Thực hiện tốt công tác quản lý nhà nước về trật tự xã hội, đẩy mạnh phong trào toàn dân bảo vệ an ninh tổ quốc….
Đ/c Lô Thị Trà My, PBT Đủng ủy, CT UBND xã định hướng một số nội dung thảo luận tại hội nghị
Đ/c Nguyễn Đình Hiền, Bí thư Đảng ủy, CT HĐND xã phát biểu tại hội nghị
Đ/c Lương Vĩnh Phước, Phó Hạt trưởng Hạt kiểm lâm huyện Tương Dương phát biểu tại hội nghị
Tại hội nghị, các đại biểu đã tập trung thảo luận làm rõ thêm những kết quả đạt được, chỉ ra những tồn tại hạn chế trong năm 2023; thống nhất phương hướng, nhiệm vụ quốc phòng an ninh năm 2024 của địa phương. Trong đó, nhấn mạnh tiếp tục đẩy mạnh công tác tuyên truyền nhằm nâng cao nhận nhức và ý thức chấp hành pháp luật của cán bộ, đảng viên, đoàn viên và mọi tầng lớp nhân dân về công tác QP - AN, PCTT-TKCN, bảo vệ nguồn lâm sản tại địa bàn. Tập trung thực hiện tốt các giải pháp, không để bất ngờ, bị động về an ninh, kiềm chế và đẩy lùi các tệ nạn xã hội. Chú trọng công tác phối hợp giữa các lực lượng Công an - Quân sự trong công tác đấu tranh, phòng chống các loại tội phạm, bảo đảm anh ninh chính trị - trật tự ATXH trên địa bàn; chủ động các phương an PCTT-TKCN, lập đội tuần tra, kiểm soát bảo vệ rừng, ngăn chặt và xử lý kịt thời các trường hợp vi phạm lâm luật. Đẩy mạnh công tác xây dựng cơ sở và thực hiện tốt quy chế dân chủ.
![Anh-tin-bai](https://datafiles.nghean.gov.vn/nan-ubnd/4517/quantritintuc20241/6638420724460280270.jpg)
![Anh-tin-bai](https://datafiles.nghean.gov.vn/nan-ubnd/4517/quantritintuc20241/7638420724632939596.jpg)
![Anh-tin-bai](https://datafiles.nghean.gov.vn/nan-ubnd/4517/quantritintuc20241/10638420725784366737.jpg)
![Anh-tin-bai](https://datafiles.nghean.gov.vn/nan-ubnd/4517/quantritintuc20241/8638420724914194789.jpg)
![Anh-tin-bai](https://datafiles.nghean.gov.vn/nan-ubnd/4517/quantritintuc20241/9638420725491236407.jpg)
Khen thưởng cho các tập thể, các nhân có thành tích xuất sắc trong công tác QP-AN; PCTT-TKCN và công tác Lâm nghiệp năm 2023
Nhằm kịp thời khích lệ, động viên các đồng chí thực hiện tốt công tác QP-AN; PCTT-TKCN và công tác Lâm nghiệp năm 2023, Hội nghị đã tổ chức biểu dương, khen thưởng cho 03 tập thể, 09 cá nhân có thành tích xuất sắc trong công tác QP-AN; 02 tập thể, 02 cá nhân có thành tích xuất sắc trong công tác lâm nghiệp; 04 tập thể, 04 cá nhân có thành tích xuất sắc trong công tác PCTT-TKCN năm 2023.
Quang cảnh hội nghịThời gian tới tiếp tục tham mưu cấp ủy, chính quyền thực hiện tốt công tác Quân sự địa phương, đảm bảo an ninh trật tự an toàn xã hội, chủ động lực lượng, phương tiện trong công tác PCTT-TKCN, tuần tra, bảo vệ rừng, xiết chặt công tác quản lý khai thác và vận chuyển lâm sản trái pháp luật... huy động sức mạnh tổng hợp của cả hệ thống chính trị và toàn dân trong công tác phòng ngừa, đấu tranh với tội phạm và vi phạm pháp luật, hỗ trợ công tác điều tra, giải quyết các vụ việc về ANTT, trật tự ATGT trên địa bàn; đồng thời tăng cường công tác kiểm tra giám sát, tuyên truyền nâng cao ý thức tự giác chấp hành pháp luật của Nhân dân; nâng cao hiệu quả quản lý giáo dục, cảm hóa, giúp đỡ người lầm lỗi, giúp đỡ người chấp hành xong án phạt tù tái hòa nhập cộng đồng tại địa bàn./.
Mạnh Cường - Văn Thần, CA-QS Xá Lượng (Ảnh: Nhóm cộng tác viên Xá Lượng)